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SERIKALI YAAJIRI WATUMISHI 
21,200 KADA YA UALIMU, AFYA

Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa, 
Angellah Jasmine 
Kairuki akitangaza 
ajira za Watumishi wa 
Kada ya Ualimu na 
Afya katika mkutano 
wake na waandishi 
wa habari uliofanyika 
tarehe 12 Aprili, 2023 

jijini Dodoma.



TAHARIRI 2

Hivi karibuni Serikali 
imetangaza ajira 
za Watumishi wa 
Kada za Ualimu 
13,130 wa Shule 

za Msingi na Sekondari 

watakaofanya kazi chini ya 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 

pamoja na Afya 8,070 kwa ajili 

ya Hospitali za Halmashauri, 

Vituo vya Afya na Zahanati.

Tangazo hilo lilitolewa na 

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais 

Tawala za Mikoa na Serikali 

za Mitaa, Angellah Jasmine 

Kairuki katika mkutano wake 

na waandishi wa habari 

uliofanyika tarehe 12 Aprili, 

2023 jijini Dodoma.
Waziri Kairuki alisisitiza 

kuwa ajira hizo zinatolewa 
bure ambapo waombaji 
walitakiwa kutuma maombi 
kwa njia ya mtandao 
kupitia kiunganishi cha 
ajira.tamisemi.go.tz. Muda 
uliowekwa kwa ajili ya 
kutuma maombi ya ajira hizo 
ulimalizika Aprili 25, 2023 na 
taratibu nyingine zinaendelea 
ili kukamilisha ajira hizo. 

Upo uwezekano kuwa 
wapo matapeli wanaoweza 
kujitokeza kudanganya 
wanachi ili watoe fedha kwa 
kisingizio cha kuwapatia ajira 

jambo ambalo ni kinyume 

cha sheria. Ni muhimu 

kukumbushana kuwa Serikali 

inaendesha zoezi hili kwa haki 

na kuzingatia sifa na vigezo 

vilivyoainishwa na hakuna 

malipo yoyote yanayohitajika 

katika zoezi hilo. 

Hivyo, tuepuke matapeli 

au kushawishika kutoa 

rushwa kwa mtu yeyote na 

pale vinapojitokeza vitendo 

vya namna hiyo tusiache 

kutoa taarifa kwenye vyombo 

vinavyohusika ili hatua za 

kisheria ziweze kuchukuliwa 

kwa haraka.

Wasiliana nasi kwa Simu: +255 782 366 622 & +255 735-255238 Barua Pepe: secretary@tsc.go.tz
 Au fika Ofisi ya Mawasiliano, Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mtaa wa Mtendeni, S.L.P 353, DODOMA.
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Na Mwandishi Wetu – Dodoma.

Serikali imetangaza 
ajira za Watumishi wa 
Kada za Afya 8,070 
kwa ajili ya Hospitali 
za Halmashauri, Vituo 

vya Afya na Zahanati pamoja na 
Ualimu 13,130 wa Shule za Msingi 
na Sekondari watakaofanya kazi 
chini ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa. 

Tangazo hilo lilitolewa na 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa, 

Angellah Jasmine Kairuki katika 
mkutano wake na waandishi 
wa habari uliofanyika tarehe 
12 Aprili, 2023 jijini Dodoma 
ambapo alisistiza kuwa waombaji 
wa ajira hizo  wanatakiwa kutuma 
maombi kwa njia ya mtandao 
kupitia kiunganishi cha ajira.
tamisemi.go.tz.

“Wahitimu kutoka kwenye 
Vyuo vya Elimu ya Juu, Vyuo 
vya Ualimu na Vyuo vya Afya 
vinavyotambuliwa na Serikali 
wanatangaziwa kutuma maombi 
ya kazi kuanzia tarehe 12 - 25 

Aprili, 2023. Nafasi za ajira zilizopo 
ni kwa wahitimu wa Astashahada 
(Certificate), Stashahada (Diploma) 
na Shahada (Degree),” alisema 
Kairuki. 

Akizungumzia kuhusu ajira 
za walimu Waziri Kairuki alisema 
kuwa tangazo hilo linawahusu 
wahitimu wa Kozi za Ualimu 
kuanzia mwaka 2015 hadi mwaka 
2022 huku akiongeza kuwa 
waombaji waliowahi kutuma 
maombi yao awali kupitia mfumo 
wa maombi ya ajira watahitajika 
kuhuisha taaarifa zao kwenye 
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HABARI 3

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Angellah Jasmine Kairuki akitangaza 
ajira za Watumishi wa Kada ya Ualimu na Afya katika mkutano wake na waandishi wa habari uliofanyika 

tarehe 12 Aprili, 2023 jijini Dodoma.

SERIKALI YAAJIRI WATUMISHI 
21,200 KADA YA UALIMU, AFYA



mfumo huo. 
Alieleza kuwa nafasi za ualimu 

wa shule za msingi ninazohitajika 
kuombwa ni Mwalimu Daraja la III 
A mwenye Astashahada ya Ualimu 
Elimu ya Msingi, Elimu ya Michezo, 
Elimu Maalum na Elimu ya Awali 
(certificate in primary education); 
Mwalimu Daraja la IIIB awe na 
stashahada ya ualimu (diploma) 
waliosomea elimu ya Msingi; 
pamoja na Mwalimu Daraja la IIIC 
inayohitaji mwombaji mwenye 
shahada ya Ualimu kwa Elimu ya 
Awali. 

“Nafasi za ualimu wa shule za 
Sekondari ni Mwalimu Daraja la 
III B inayohitaji mwaombaji awe 
mwenye Stashahada (Diploma) 
ya Ualimu aliyesomea Elimu 
Maalum kwa masomo ya English 
Language, Literature in English, 

Biology, Chemistry, Physics na 
Mathematics; Mwalimu Daraja 
la III C awe mwenye Shahada 
ya Ualimu aliyesomea Elimu 
Maalum kwa  masomo  ya  English  
Language, Literature in English, 
Biology, Chemistry, Physics na 
Mathematics pamoja na Mwalimu 
Daraja la III B mwenye Stashahada 
ya Ualimu wa somo la English 
Language, Literature in English, 
Biology, Chemistry, Physics na 
Basic Mathematics,” alisema Waziri 
Kairuki. 

Aliendelea kueleza nafasi 
zingine za walimu watakaoajiriwa 
kwa upande wa  shule za 
sekondari kuwa ni Mwalimu 
Daraja la III C ambapo mwombaji 
anatakiwa kuwa na Shahada 
ya Ualimu wa somo la English 
Language, Literature in English, 

HABARI 4

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina 
Nkwama (katikati) akiwa katika Mkutano wa Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Angellah Jasmine 
Kairuki (hayupo pichani) na waandishi wa wahabri uliofanyika tarehe 

12 Aprili, 2023 jijini Dodoma.

Washiriki waliohudhuria Mkutano wa Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Angellah Jasmine Kairuki na 
Waandishi wa habari uliofanyika tarehe 12 Aprili, 2023 jijini Dodoma 
kwa lengo la kutangaza ajira za watumishi wa Umma kaika kada ya 

Ualimu na Afya.
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SERIKALI YAAJIRI WATUMISHI 
21,200 KADA YA UALIMU, AFYA



Biology, Chemistry, Physics na 
Basic Mathematics pamoja na  
Fundi Sanifu wa Maabara ambaye 
inapaswa kuwa na Stashahada 
ya Ufundi Sanifu Maabara 
au Stashahada ya Sayansi na 
Teknolojia ya Maabara. 

Akielezea sifa za jumla, Waziri 
Kairuki alisema mwombaji lazima 
awe raia wa Tanzania mwenye 
umri usiozidi miaka 45; awe na 
vyeti kamili vya mafunzo ya fani 
aliyosomea (Cheti cha Kidato 
cha Nne, Sita, Taaluma na usajili 
kamili (Full Registration) au Leseni 
hai ya kufanya kazi ya taaluma 
husika); asiwe Mwajiriwa wa 
Serikali au Mwajiriwa wa Hospitali 
za Mashirika ya Dini ambaye 
mshahara wake unalipwa na 
Serikali; awe hajawahi kufukuzwa, 
kuacha kazi au kustaafishwa 
katika Utumishi wa Umma; awe na 
Namba ya Kitambulisho cha Taifa 
(NIDA); na  aambatishe nakala ya 
cheti cha kuzaliwa.

Waombaji walioajiriwa kwa 
mkataba wa ajira kutoka kwa 
Wadau wa Maendeleo katika 
Sekta ya Afya wanatakiwa 
kuambatisha nakala za mkataba 
na barua za uthibitisho kutoka 
kwa Wakurugenzi wa Halmashauri 
husika. Pia, waombaji wenye 
Ulemavu na sifa zilizoainishwa 
watume maombi yao pia 
kupitia mfumo. Aidha, maombi 
yao yaeleze aina ya ulemavu 
alionao na kuambatisha picha 
na uthibitisho wa daktari kutoka 
katika hospitali za Serikali,” Waziri 
alisisitiza. 

Pamoja na hayo, Waziri 
alielekeza kuwa waombaji 
wote wawe tayari kufanya 

kazi katika Halmashauri/Vituo 
watakavyopangiwa; wawe 
tayari kufanya kazi na Mashirika 
au Taasisi zilizoingia Ubia na 
Serikali; baada ya kupangiwa  
kituo  cha  kazi, hakutakuwa  
na  nafasi  ya kubadilishiwa 
kituo cha kazi; waombaji wote 

wahakikishe wanajaza taarifa zao 
na kuambatisha nyaraka zote 
muhimu kwenye mfumo. 

Dirisha la kupokea maombi 
hayo lilifungwa tarehe 25 Aprili, 
2023 saa 05:59 usiku ambapo 
taratibu nyingine za ukamilishaji 
wa ajira hizo zinaendelea.

HABARI 5

Washiriki waliohudhuria Mkutano wa Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Angellah Jasmine Kairuki na 
Waandishi wa habari uliofanyika tarehe 12 Aprili, 2023 jijini Dodoma 
kwa lengo la kutangaza ajira za watumishi wa Umma kaika kada ya 

Ualimu na Afya.
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HABARI 7

Na Mwandishi Wetu – Dodoma.

Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais - Tawala 
za Mikoa na 
Serikali za Mitaa 
( T A M I S E M I ) , 

Mhe. Angellah Jasmine Kairuki 
(Mb), amewasilisha Makadirio ya 
Mapato na Matumizi ya Ofisi ya 
Rais - TAMISEMI kwa Mwaka wa 
Fedha 2023/2024 siku ya Ijumaa 
Aprili 14, 2023 Bungeni Jijini 
Dodoma. 

Waziri Kairuki aliomba 
kuidhinishiwa jumla ya Shilingi 
9,144,021,699,000 (zaidi ya 
Trilioni Tisa) ambazo ni Matumizi 
ya Kawaida ya Ofisi, Mishahara ya 
Watumishi, Mikoa, Halmashauri, 

Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC) na Miradi ya Maendeleo. 

Waziri Kairuki alitoa maelezo 
ya Utekelezaji wa Bajeti ya 
Mwaka wa Fedha 2022/2023 
kuwa katika eneo la Usimamizi 
na Uendeshaji wa Elimu Msingi 
jumla ya wanafunzi wa Elimu ya 
Awali walioandikishwa walikuwa 
1,411,810 sawa na asilimia 103.52 
ya lengo la kuandikisha wanafunzi 
1,363,834 ukilinganisha na 
mwaka 2023 ambapo wanafunzi 
1,500,227 wameandikishwa ikiwa 
ni asilimia 109.37 ya lengo la 
kuandikisha wanafunzi 1,371,690 
wakiwemo wanafunzi wenye 
mahitaji maalum 2,411 ikiwa 
1,211 ni wasichana na wavulana 
1,200. 

Waziri Kairuki alisema 
mafanikio ya kuandikisha 
Wanafunzi wengi kwa ongezeko 
la wanafunzi 88,417 sawa na 

WAZIRI KAIRUKI AWASILISHA BAJETI YA SHILINGI 
TRILIONI 9 KWA MWAKA WA FEDHA 2023/2024

• Shilingi 9,144,021,699,000 zaombwa kidhinishwa 
kwa matumizi ya kawaida, mishahara, mikoa, 
halmashauri, TSC na miradi ya maendeleo; 

• Wanafunzi 2,411 wenye mahitaji maalum 
waandikishwa ikiwa ni wasichana 1,211 na 
wavulana 1,200; 

• Ongezeko la wanafunzi 88,417 walioandikishwa 
mwaka 2023 sawa na asilimia 3.38 ikilinganishwa 
na mwaka 2022, limetokana na Uhamasishaji 
wa Jamii, Ujenzi  wa Vituo Shikizi na kuendelea 
kutoa Elimu Msingi bila ada; 

• Mahitaji ya Walimu katika Shule za Msingi 
yabainika kuwa 362,189 kwa kutumia uwiano wa 
Mwalimu mmoja kwa Wanafunzi 45 kwani Walimu 
waliopo ni 175,864 na upungufu ni 186,325 sawa 
na asimilia 51.44; 

• Mahitaji ya Walimu kwa Shule za Sekondari 
yabainika ni 174,632 ikilinganishwa na waliopo 
84,700 inayoleta upungufu wa Walimu 89,932 
sawa na asilimia 51.5. 
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HABARI 8

asilimia 3.38 ikilinganishwa na 
Wanafunzi walioandikishwa 
mwaka wa 2022 yametokana na 
Uhamasishaji wa Jamii, Ujenzi  
wa Vituo Shikizi na kuendelea 
kutoa Elimu Msingi bila ada. 

Kuhusu upungufu wa Walimu, 
Waziri Kairuki alisema hadi kufikia 
mwezi Februari, 2023 mahitaji ya 
Walimu katika Shule za Msingi 
yalikuwa 362,189 kwa kutumia 
uwiano wa Mwalimu mmoja kwa 
Wanafunzi 45 ambapo Walimu 
waliopo ni 175,864 na upungufu 
ni 186,325 sawa na asimilia 51.44 
ya mahitaji. 

Aidha, alisema mahitaji ya 
Walimu kwa Shule za Sekondari 
ni 174,632 ambapo waliopo ni 
84,700 na upungufu ni walimu 
89,932 sawa na asilimia 51.5 
lakini pia mahitaji ya Walimu kwa 
Shule za Sekondari yanatokana 
na masomo yanayofundishwa. 

Kuhusu utekelezaji wa Afya 
ya Msingi Waziri Kairuki alisema, 

katika Mwaka wa Fedha wa 
2022/23 ziliidhinishwa Shilingi 
Bilioni 143.15 kupitia ruzuku 
ya Serikali Kuu kwa ajili ya 
utekelezaji wa shughuli za Afya 
ya Msingi ambapo hadi Februari, 
2023 Shilingi Bilioni 124.10 
zilipokelewa sawa na asilimia 
86.69 ya fedha iliyoidhinishwa. 

Waziri Kairuki alisema Shilingi 
Bilioni 69.95 ziliidhinishwa kwa 
ajili ya ununuzi wa vifaa na vifaa 
tiba ambapo kati ya fedha hizo, 
Shilingi Bilioni 15.15 ni kwa 
ajili ya ununuzi wa vifaa kwa 
Zahanati 300, Shilingi Bilioni 
47.70 kwa Vituo vya Afya 159 
na Shilingi Bilioni 7.10 kwa ajili 
ya ununuzi wa vifaa na vifaa 
tiba vya afya ya kinywa, meno 
na macho kwa Hospitali za 
Halmashauri 71 zilizokamilika na 
hadi kufikia Februari, 2023 jumla 
ya Shilingi Bilioni 54.55 zilikuwa 
zimepokelewa, sawa na asilimia 
77.98. 

Hadi Februari, 2023 
Halmashauri zimekusanya jumla 
ya Shilingi Bilioni 625.31 sawa 
na asilimia 62 ya Makisio kwa 
Mwaka wa Fedha wa 2022/23 
ikiwa ni ongezeko la Shilingi 
Bilioni 9.70 sawa na asilimia 1.57 
ikilinganishwa na Makusanyo 
ya Shilingi Bilioni 615.61 
yaliyokusanywa kwa kipindi 
kama hiki katika Mwaka wa 
Fedha wa 2021/22. 

“katika kuhakikisha kunakuwa 
na ufanisi katika ukusanyaji wa 
mapato ya ndani ya Halmashauri, 
Ofisi ya Rais – TAMISEMI 
imefanyia kazi changamoto 
zilizokuwepo katika mfumo wa 
mapato wa ‘Local Government 
Revenue Collection Information 
System (LGRCIS)’ kwa kusanifu na 
kujenga mfumo mpya wa TAUSI 
ambao umeanza kutumika katika 
Mwaka wa Fedha wa 2022/23” 
alisema Kairuki.

WAZIRI KAIRUKI AWASILISHA BAJETI YA SHILINGI 
TRILIONI 9 KWA MWAKA WA FEDHA 2023/2024
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HABARI 9

Na. Mwandishi Wetu – 
Dodoma. 

Bunge la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 
limepitisha Bajeti ya Ofisi 
ya Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa 

(TAMISEMI), Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC), Tawala za Mikoa 
na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kwa Mwaka wa Fedha 2023/2024 
yenye jumla ya Shilingi Trilioni 9.1. 

Akitoa maelezo kuhusu 
hoja za Wabunge zilizojitokeza 
wakati wa kujadili Hotuba ya 
Bajeti ya Ofisi ya Rais – TAMISEMI 
Bungeni Jijini Dodoma Aprili 
18, 2023; Waziri Kairuki alisema 
katika kipindi cha mwaka 
2021/2022 hadi 2022/2023 
Serikali iliidhinisha kiasi cha 
Shilingi Bilioni 280.35 kwa ajili 
ya ukamilishaji wa Maboma ya 
Vyumba vya Madarasa 8,252, 
Maabara 2,745, Mabwalo ya 

Chakula 86, Mabweni 433, Vituo 
vya Afya 52 na Zahanati 1,419 
ambavyo utekelezaji wake kwa 
kiasi kikubwa umekamilika. 

Waziri Kairuki  aliendelea 
kufafanua kuwa katika Mwaka 
wa Fedha wa 2023/24 Serikali 
imetenga jumla ya Shilingi Bilioni 
20.56 kwa ajili ya ukamilishaji 
wa maboma ya Zahanati 
376, Mabweni 10 na Bwalo la 
Chaklula 1 ambapo Serikali 
inaendelea kufanya tathmini 
ya mahitaji halisi ya maboma 
ambayo hayajakamilishwa na 
yale yanayoendelea kujengwa 
ili kuyawekea mpango wa 
kuyakamilisha kuwezesha utoaji 
bora wa huduma kwa wananchi. 

Kwa upande wa Sekta ya 
Afya nchini, Waziri Kairuki 
alisema katika Mwaka wa Fedha 
wa 2023/24 Serikali imetenga 
Shilingi Bilioni 116.92 kwa ajili 
ya Ununuzi wa Vifaa na Vifaa 
Tiba lakini pia Serikali itaendelea 

kununua Vifaa, Vifaa Tiba, Dawa 
na Vitendanishi kwa ajili ya 
Hospitali, Vituo vya Afya na 
Zahanati kwa kadri ya upatikanaji 
wa fedha. 

Aidha, alisema Ofisi ya Rais – 
TAMISEMI kwa kushirikiana na 
Wizara ya Habari, Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari zitahakikisha 
maeneo yenye changamoto ya 
mtandao yanafikiwa ikiwa ni 
pamoja na kuendelea kuboresha 
mifumo iliyopo kama mfumo 
wa MUSE kwa Usimamizi na 
Matumizi ya Fedha za Umma, 
TAUSI kwa Ukusanyaji na 
Usimamizi wa Mapato, PlanRep 
kwa Mipango na Bajeti na Utoaji 
wa Taarifa za Halmashauri hali 
kadhalika mfumo wa FFARS 
katika Matumizi na Kuhasibu 
Fedha kwenye vituo vya kutolea 
huduma na vilevile kuendelea 
kutoa mafunzo kwa Watumishi 
wote wa Ofisi ya Rais – TAMISEMI.

BUNGE LAPITISHA BAJETI YA OFISI YA RAIS - 
TAMISEMI YENYE JUMLA YA SHILINGI TRILIONI 9.1
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MATUKIO PICHANI 10
BUNGE LAPITISHA BAJETI YA OFISI YA RAIS - 

TAMISEMI YENYE JUMLA YA SHILINGI TRILIONI 9.1
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HABARI 12

Na Mwandishi Wetu – Dodoma.

Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Rais Tawala 
za Mikoa na 
Serikali za Mitaa, 
Angellah Kairuki 

amesema ajira 21,000 za kada ya 
ualimu na afya watatenda haki na 
kwamba hatofanyia kazi vimemo 
vinavyotolewa na baadhi ya 
viongozi.

Pia amesema mtumishi 
yeyote wa Ofisi ya Rais TAMISEMI 
atakayebainika kuchukua rushwa 
au kufanya upendeleo wa aina 
yoyote katika kutoa ajira hizo 
atachukuliwa hatua kali za 
kinidhamu.

Kairuki ameyasema hayo 
bungeni wakati akihitimisha 

majadiliano ya bajeti ya wizara 
yake ya mwaka 2023/2024 tarehe 
18 Aprili, 2023.

“Tutahakikisha zoezi hili 
linaenda kwa haki, wapo 
viongozi walionipigia simu 
na wengine kunitumia meseji 
wala sijajibu, tutatenda haki, 
bila hivyo tutawanyima haki 
watu wasiokuwa na viongozi 
wa kuwasemea, hata mimi nina 
ndugu zangu, lakini nimewambia 
waende kwenye mfumo rasmi,” 
amesema.

“Hata kama kuna mtumishi 
Tamisemi atakayefanya vitendo 
vyovyote vya ukiukwaji haki 
atakwenda na maji, ndio maana 
kila siku natoa matangazo katika 
hili hakuna rushwa 25.”

Aidha, amesema hoja ya 

walimu wanaojitolea serikali 
inatambua wapo walimu na watu 
wa afya wanaojitolea.

“Tunatambua uwepo wa 
walimu wanaojitolea kwa shule 
za msingi na sekondari, na uwepo 
wa walimu umesaidia kupunguza 
changamoto ya walimu katika 
baadhi ya maeneo nchini.

“Hadi sasa hatuna mfumo 
rasmi unaotumika kuwatambua 
wanaojitolea, baadhi ya 
walimu walikuwa wanapata 
nafasi ya kujitolea lakini wapo 
wanaotamani kuipata lakini 
wameikosa, hali kadhalika 
kwenye kada ya afya.

“Kukosekana kwa mfumo 
rasmi bado unaweka ombwe 
kati ya walimu na sekta 
ya afya na kituo ambacho 
wanajitolea. Tunaandaa mfumo 
wa kielekroniki utakaotusaidia 
kuwashughulikia watendaji 
hawa wanaojitolea,” amesema.

Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (OR- 
TAMISEMI), Angellah 
Kairuki akihitimisha 
majadiliano ya bajeti 
ya OR- TAMISEMI 
bungeni Aprili 18, 2023.

SIFANYII KAZI VIMEMO AJIRA ZA 
UALIMU, AFYA: WAZIRI KAIRUKI
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DKT. MSONDE AELEKEZA MaDED WOTE NCHINI 
KULIPA MARA MOJA MADAI YOTE YA WALIMU

Mwenyekiti wa Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC), Prof. Willy Komba akitoa neno la utangulizi 
wakati wa ufunguzi wa Kikao Kazi cha Wadau 
kutoa maoni kuhusu kupitia Sheria na Kanuni zote 
zinazosimamia Utumishi wa Walimu kinachofanyika 
Mkoani Morogoro kwa siku nne kuanzia Aprili 24, 
2023 katika Ukumbi wa Mikutano wa Chuo cha 

Ualimu Morogoro (Kigurunyembe).

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Mwl. Paulina Nkwama akitoa maelezo  wakati 
wa ufunguzi wa Kikao Kazi cha Wadau kutoa 
maoni kuhusu kupitia Sheria na Kanuni zote 
zinazosimamia Utumishi wa Walimu kinachofanyika 
Mkoani Morogoro kwa siku nne kuanzia Aprili 24, 
2023 katika Ukumbi wa Mikutano wa Chuo cha 

Ualimu Morogoro (Kigurunyembe).

Na. Mwandishi Wetu – 
Morogoro. 

Wakurugenzi wote 
wa Halmashauri 
za Wilaya, Miji, 
Majiji na Manispaa 
w a m e e l e k e z w a 

kulipa mara moja madai yote 
ya Walimu ambao mpaka sasa 
hawajalipwa kutokana na sababu 
mbalimbali ikiwemo uhamisho 
kwani zoezi hilo pia lilifanyika ili 
kuboresha na kuimarisha utendaji 
kazi kwa dhima ya kuendelea 
kupaisha matokeo chanya ya 
Sekta ya Elimu nchini. 

Wito huo umetolewa na Naibu 
Katibu Mkuu anayeshughulikia 
Elimu kutoka Ofisi ya Rais - Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Dkt. Charles Msonde, 
alipokua akifungua Kikao Kazi 
cha Wadau kutoa maoni kuhusu 
kupitia Sheria na Kanuni zote 
zinazosimamia Utumishi wa 
Walimu kinachofanyika Mkoani 
Morogoro kwa siku nne kuanzia 

Aprili 24, 2023 katika Ukumbi wa 
Mikutano wa Chuo cha Ualimu 
Morogoro (Kigurunyembe). 

“Ninatoa wito kwa 
Wakurugenzi wote wa 
Halmashauri za Wilaya, Miji, 

Majiji na Manispaa kulipa mara 
moja madai yote ya Walimu 
ambao mpaka sasa bado 
hawajalipwa kutokana na sababu 
mbalimbali ikiwemo uhamisho. 
Hatutaki Walimu wetu wawe 

Naibu Katibu Mkuu anayeshughulikia Elimu kutoka Ofisi ya Rais - Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Dkt. Charles Msonde, akitoa 
hotuba ya kufungua Kikao Kazi cha Wadau kutoa maoni kuhusu kupitia 
Sheria na Kanuni zote zinazosimamia Utumishi wa Walimu kinachofanyika 
Mkoani Morogoro kwa siku nne kuanzia Aprili 24, 2023 katika Ukumbi wa 

Mikutano wa Chuo cha Ualimu Morogoro (Kigurunyembe).



JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                            MEI 2023

HABARI 14

na madai yoyote yale kwani 
mazoezi yote yaliyofanyika na 
kuleta madai hayo yalifanyika 
kwa dhamira njema ya Serikali 
katika kuendelea kuboresha na 
kuimarisha utendaji kazi kwa 
dhima ya kuendelea kupaisha 
matokeo chanya ya Sekta ya 
Elimu nchini.” Alisema Dkt. 
Msonde 

Aliongeza kuwa wale wote 
wanaohusika na mnyororo 
mzima wa ulipaji wa madeni 
hayo watekeleze na kutimiza 
wajibu wao kama inavyotakiwa 
ili kuondoa malalamiko na ya 
kulimbikiza madeni ya Walimu 
yasiyo na tija kwa Serikali na 
kuunga mkono juhudi kubwa 
za Mhe. Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Dkt. 
Samia Suluhu Hassan katika 
kuiimarisha sekta hii ya elimu. 

Aidha, Naibu Katibu Mkuu 
huyo akirejea mmomonyoko 
wa hivi sasa wa maadili nchini, 
alisisitiza Utatu katika malezi 
na maendeleo ya elimu kwa 
wanafunzi nchini akiwahusisha 
Wazazi, Walimu na Jamii kuwa ni 
muhimu sana katika kuwapatia 
weledi na maadili watoto wa 
Taifa la Tanzania kwa maendeleo 

chanya endelevu. 
Dkt.Msonde alisema kuwa 

popote palipo na mazingira 
na elimu bora daima huleta 
matokeo chanya na bora na hivyo 
ni lazima elimu bora ipatikane 
kupitia kwa Walimu wa Taifa hili 
wenye mazingira bora na ili hilo 
liendelee kufanikiwa basi Tume 
ya Utumishi wa Walimu (TSC) 
kwa eneo lake la majukumu 
iliyokasimiwa bado ina kazi 
kubwa ya kufanya katika kufikia 
matokeo haya. 

Akiainisha sehemu ya 
mafanikio ambayo Serikali 
imeyapata kupitia TSC katika 
kipindi cha miaka miwili alisema, 
“Jumla ya Walimu 160,868 
walipandishwa vyeo, Walimu 
24,888 waliajiriwa na siku 
chache zilizopita hivi karibuni 
kibali cha ajira za Walimu 13,130 
kimetolewa na Mhe. Rais ikiwa 
ni jitihada zake na dhamira yake 
ya dhati kuendelea kuimarisha 
elimu nchini.” 

Vilevile Dkt. Msonde alisema 
kutokana na kupitishwa na 
kuanza kutumika kwa Sera 
ya Elimu bila Malipo; mwaka 
2021/2022 idadi ya wanafunzi 
iliongezeka mara mbili ya ile 

ya awali iliyotarajiwa na hivyo 
kusababisha Shule za Sekondari 
kutotosheleza idadi hiyo ya 
wanafunzi na Serikali kutenga 
zaidi ya Shilingi Bilioni 300 
zilizojenga shule kote nchini na 
kutosheleza mahitaji. 

“Katika jitihada hizo Serikali 
kwa kipindi cha Mwaka wa 
Fedha uliopita ilitenga jumla 
ya Shilingi Bilioni 160 kujenga 
madarasa mengine zaidi baada 
ya kuonekana kuongezeka kwa 
wanafunzi zaidi wanaotakiwa 
kujiunga na masomo jambo 
lililoashiria mwamko zaidi 
wa jamii katika kupata elimu 
kutokana na kuimarika kwa 
mazingira na Sekta nzima ya 
elimu nchini.” Alisema Naibu 
Katibu Mkuu 

Akielezea miradi inayoendelea 
kupitia Wadau wa Maendeleo 
katika Sekta ya Elimu nchini, Naibu 
Katibu Mkuu anayeshughulikia 
Elimu kutoka OR-TAMISEMI, 
Dkt. Msonde alisema Mradi 
wa SEQUIP umetenga jumla 
ya Shilingi Trilioni 1.2 katika 
kuboresha sekta hiyo huku huku 
jumla ya Shule 1,026 zikijengwa 
kote nchini, Shule 232 za Kata 
zilizo karibu zaidi na wananchi 

DKT. MSONDE AELEKEZA MaDED WOTE NCHINI 
KULIPA MARA MOJA MADAI YOTE YA WALIMU

Baadhi ya washiriki wa Kikao Kazi cha Wadau kutoa maoni kuhusu kupitia Sheria na Kanuni zote zinazosimamia 
Utumishi wa Walimu kinachofanyika Mkoani Morogoro kwa siku nne kuanzia Aprili 24, 2023 katika Ukumbi wa 

Mikutano wa Chuo cha Ualimu Morogoro (Kigurunyembe) wakiwa katika hali ya utulivu wakati wa kikao.



zimejengwa, Shule 26 za Bweni 
kwa Wasichana zinajengwa huku 
jumla ya Shule 184 ikiwa ni shule 
moja katika kila Halmashauri 
zimeidhinishwa zijengwe huku 
Shule 10 kati ya hizo zikielekea 
kwenye ukamilifu. 

Akizungumzia Mradi wa 
BOOST, Dkt. Msonde alisema 
jumla ya Shilingi Trilioni 1.15 
zimetengwa kwa kipindi cha 
miaka mitano ya utekelezaji wake 
ambao umelenga kuboresha na 
kuimarisha Elimu Msingi na Awali 
ikiwa ni pamoja na kujenga Shule 
za Msingi 302, Madarasa 3,338 na 
Nyumba za Walimu 41. 

Akimkaribisha Naibu Katibu 
Mkuu anayeshughulikia Elimu 
kutoka Ofisi ya Rais – Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Mwenyekiti wa 
TSC, Prof. Willy Komba alisema 
wadau walioshirikishwa ni katika 
kikao kazi hicho ni sehemu ya 
uwakilishi kutoka Wizara, Taasisi 
za Serikali na Taasisi zisizokuwa 
za Serikali ambazo kwa namna 
moja au nyingine zinamgusa 
Mwalimu. 

Prof.Komba alisema kuwa 
Tume ina imani kubwa sana 
kupitia uwakilishi huo itaweza 
kuwa na andiko ambalo litabeba 
maudhui ambayo yatatoa 
mwelekeo kwa Serikali wa namna 

bora ya kusimamia Utumishi wa 
Walimu. 

Naye Katibu na Mtendaji 
Mkuu wa TSC, Mwl. Paulina 
Nkwama alitoa maelezo ya 
awali ya Kikao Kazi hicho 
alisema Tume imeandaa kikao 
hicho cha Wadau kwa siku nne 
kwa ajili ya kupata maoni na 
mtazamo kuhusu namna bora ya 
kusimamia Utumishi wa Walimu 
kwani wadau walioshirikishwa 
ni dhahiri kuwa ni watu mahiri 
wenye taaluma na uzoefu wa 
kutosha. 

Tume ya Utumishi wa Walimu 
imeundwa kwa Sheria ya Tume 
ya Utumishi wa Walimu Sura 448, 
na ilianza kutekeleza majukumu 
yake rasmi Julai 01, 2016 ikiwa 
ni Mamlaka ya Ajira na Nidhamu 
kwa Walimu wa Shule za Msingi 
na Sekondari waliopo kwenye 
Utumishi wa Umma Tanzania 
Bara.
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Naibu Katibu Mkuu anayeshughulikia Elimu kutoka Ofisi ya Rais - Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Dkt. Charles Msonde (katikati) 
katika picha ya pamoja na baadhi ya washiriki wa Kikao Kazi cha Wadau cha 
kutoa maoni kuhusu kupitia Sheria na Kanuni zote zinazosimamia Utumishi 
wa Walimu kinachofanyika Mkoani Morogoro.  Pichani, wa pili kutoka kushoto 
ni Mwenyekiti wa TSC, Prof. Willy Komba na wa pili kutoka kulia ni Katibu 

wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama.

DKT. MSONDE AELEKEZA MaDED WOTE NCHINI 
KULIPA MARA MOJA MADAI YOTE YA WALIMU

Mmoja wa washiriki wa Kikao Kazi cha Wadau kutoa maoni kuhusu kupitia 
Sheria na Kanuni zote zinazosimamia Utumishi wa Walimu kinachofanyika 
Mkoani Morogoro kwa siku nne kuanzia Aprili 24, 2023 katika Ukumbi wa 
Mikutano wa Chuo cha Ualimu Morogoro (Kigurunyembe) akichangia mada 

wakati wa kikao.
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Matukio mbalimbali wakati wa Kikao Kazi cha Wadadukutoa maoni kuhusu kupitia Sheria na Kanuni zote 
zinazosimamia Utumishi wa Walimu kinachofanyika Mkoani Morogoro kwa siku nne kuanzia Aprili 24, 2023 

katika Ukumbi wa Mikutano wa Chuo cha Ualimu Morogoro (Kigurunyembe).
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Matukio mbalimbali 
wakati wa Kikao Kazi 
cha Wadadukutoa 
maoni kuhusu kupitia 
Sheria na Kanuni 
zote zinazosimamia 
Utumishi wa Walimu 
kinachofanyika Mkoani 
Morogoro kwa siku 
nne kuanzia Aprili 24, 
2023 katika Ukumbi 
wa Mikutano wa Chuo 
cha Ualimu Morogoro 

(Kigurunyembe).
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TSC MISSENYI YAWAJENGEA UWEZO WALIMU 

WA KATA ZA KANYIGO, KASHENYE NA MINZIRO
Tume ya Utumishi wa Walimu imewajengea uwezo zaidi ya walimu 106 katika kata za Kanyigo, Kashenye 
na Minziro juu ya Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili na Utendaji kazi katika Utumishi wa Walimu kwa lengo la 

kuwawezesha walimu kutekeleza majukumu yao kwa kuzingatia sheria, kanuni na taratibu. 

Picha mbalimbali zikionesha kikao kazi kati ya TSC Wilaya ya Missenyi na Walimu wa Kata za Kanyigo, 
Kashenye na Minziro kilicholenga kuwajengea uwezo walimu juu ya Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili na 

Utendaji kazi katika Utumishi wa Walimu.
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Na. Mwandishi Wetu – Dodoma.
 

Kifungu cha (5) (d) cha 
Sheria ya Tume ya 
Utumishi wa Walimu, 
Na.25 ya Mwaka 
2015 kimeipa Tume 

ya Utumishi wa Walimu (TSC) 
jukumu la kusimamia uwiano 
wa usambazaji wa Walimu katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa na 
Shule. 

Katika kutekeleza jukumu hilo, 
Mwezi Novemba, 2021 TSC kwa 
kushirikiana na OR-TAMISEMI 
ilifanya zoezi la kukusanya, 
kuchambua na kuhakiki taarifa za 
walimu waliopo, wanaohitajika 
pamoja na upungufu katika shule 

za Msingi na Sekondari katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

Uchambuzi wa taarifa hizo 
ulionesha kuwa, jumla ya walimu 
waliokuwepo ni 258,291 ambapo 
kati yao walimu wa shule za 
Msingi ni 173,591 na Walimu wa 
shule Sekondari walikuwa 84,700 
huku taarifa hiyo ikibainisha 
kuwa mahitaji halisi ya ilikuwa ni 
walimu 473,915. 

Baada ya taarifa ya zoezi 
hilo Serikali ilichukua hatua 
mbalimbali za kukabiliana na 
upungufu wa walimu ambapo 
kwa nyakati tofauti vibali vya 
ajira vimetolewa na walimu 
wameendelea kuajiriwa. 

Kwa kuwa tangu wakati 

tathmini hiyo ilipofanyika hadi 
sasa, yapo mabadiliko kwa baadhi 
ya walimu kuhitimisha utumishi 
wao kwa sababu mbalimbali 
ikiwemo  kustaafu, kufariki, 
kufukuzwa au kuacha kazi, TSC 
imeamua kufanya tathmini ya 
kina  kujua hali halisi ya idadi ya 
walimu kwa sasa. 

Kazi hiyo ambayo imeanza 
kufanyika mwezi Aprili, 2023 
inalenga kuiwezesha Tume kuwa 
na taarifa sahihi kuhusu hali ya 
walimu nchini, (waliopo, mahitaji  
na upungufu / ziada) ili kuishauri 
Serikali katika kutoa maamuzi 
sahihi kwa ajili ya kuboresha 
usimamizi wa Elimu nchini.

TSC YAANZA KUFANYA TATHMINI YA HALI YA WALIMU 
WA SHULE ZA MSINGI NA SEKONDARI ZA SERIKALI

Watendaji kutoka Tume ya Utumishi wa Walimu pamoja na Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) wakiwa katika kikazo kazi cha kufanya tathmini ya walimu nchini.  Kikao kazi hicho 

kimefanyika hivi karibuni jijini Dodoma.
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Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (OR – TAMISEMI), Dkt. Charles 
Msonde (mwenye tai) akiongea na wanafunzi darasani 
wakati alipofanya ziara ya kushtukiza katika shule 
ya Msingi Kigurunyembe iliyopo katika Manispaa ya 

Morogoro tarehe 24 Aprili, 2023.

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (OR – TAMISEMI), Dkt. Charles 
Msonde akiongea na wanafunzi darasani wakati alipofanya 
ziara ya kushtukiza katika shule ya Msingi Kigurunyembe 
iliyopo katika Manispaa ya Morogoro tarehe 24 Aprili, 2023.

DK. MSONDE AFANYA ZIARA YA KUSHTUKIZA SHULE YA 
MSINGI KIGURUNYEMBE, AINGIA MOJA KWA MOJA DARASANI

Na Mwandishi Wetu – 
Morogoro.

Naibu Katibu Mkuu 
Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za 
Mitaa (OR – TAMISEMI), 
Dkt. Charles Msonde 

tarehe 24 Aprili, 2023 amefanya 
ziara ya kushtukiza katika shule 
ya Msingi Kigurunyembe iliyopo 
katika Manispaa ya Morogoro 
ambapo alikwenda moja kwa 
moja darasani kujionea umahiri 
wa wanafunzi katika masomo 
wanayofundishwa.

Naibu Katibu Mkuu huyo 
alitembelea darasa la saba, la 
sita na la tatu ambapo katika 
madarasa hayo alitaka kuona 
umahiri wa wanafunzi hao katika 
kujieleza kwa lugha ya kiingereza.

Baada ya kuwahoji na 
kusikiliza namna wanafunzi hao 
wanavyojieleza, Dkt. Msonde 
alionesha kuridhishwa na 
kiwango cha ujuzi wa wanafunzi 
hao huku akiwapongeza walimu 
wa shule hiyo kwa kufanya kazi 

kwa bidii, weledi na uzalendo.  
Naibu Katibu Mkuu huyo alisema 
juhudi hizo zinaunga mkono 
jitihada za Serikali za kufanya 
maboresho katika sekta ya elimu 
katika kuhakikisha wanafunzi 
wanapata ujuzi na umahiri katika 
masomo wanayofundishwa. 

“Kama tunavyoona walimu 
wetu wanafanya kazi kubwa, 
kumsimamia mwanafunzi wa 
darasa la tatu hadi kuwa na 
uwezo mzuri wa kujieleza namna 
hii, siyo kazi ndogo. Na hii siyo 
kwa shule hii peke yake, ukienda 
shule yoyote ya msingi utaona 
namna walimu wanavyojitoa 
kufundisha wanafunzi. Hivyo, 
tunafarijika sana kuona walimu 
wetu wana mwitikio chanya 
katika kuunga mkono juhudi za 
Serikali katika kuboresha elimu,” 
alisema. 

Pamoja na kuwawezesha 
wanafunzi kupata ujuzi na 
maarifa, Dkt. Msonde amesema 
walimu wana jukumu la 
malezi kwa watoto ambapo 
wanatakiwa kuwafundisha tabia 

njema, uzalendo na nidhamu ili 
kujenga taifa la watu waadilifu 
wanaoipenda nchi yao.

Hata hivyo, ameeleza kuwa 
jukumu la malezi kwa watoto 
haliwezi kusimamiwa na 
mwalimu peke yake bali wazazi/
walezi, viongozi wa siasa na dini 
na jamii kwa ujumla  wana wajibu 
wa kushirikiana  na mwalimu  ili 
kusaidia watoto kukua katika 
maadili mema yanayozingatia 
utamaduni wa kitanzania. 

Katika ziara hiyo, Dkt. Msonde 
aliambatana na Mwenyekiti wa 
Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC), Prof. Willy Komba, 
Katibu wa TSC, Mwl. Paulina 
Nkwama, Katibu Tawala Msaidizi 
(Elimu) wa Mkoa wa Morogoro, 
Germana Mung’aho pamoja 
na watendaji wengine wa TSC 
ambao wapo mkoani Morogoro 
kwa ajili ya kikao kazi cha wadau 
kinacholenga kupata maoni 
kuhusu kupitia sheria na kanuni 
zote zinazosimamia utumishi wa 
walimu.
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DK. MSONDE AFANYA ZIARA YA KUSHTUKIZA SHULE YA 

MSINGI KIGURUNYEMBE, AINGIA MOJA KWA MOJA DARASANI

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (OR – TAMISEMI), Dkt. Charles 
Msonde (mwenye tai) akiongea na mwanafunzi darasani 
wakati alipofanya ziara ya kushtukiza katika shule 
ya Msingi Kigurunyembe iliyopo katika Manispaa ya 
Morogoro tarehe 24 Aprili, 2023. Katikati ni Mwenyekiti 
wa TSC, Prof. Willy Komba na kushoto ni Katibu wa TSC, 

Mwl. Paulina Nkwama.

Katibu wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama akiongea na 
wanafunzi darasani wakati wa ziara ya Naibu Katibu 
Mkuu Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (OR – TAMISEMI), Dkt. Charles Msonde katika 
shule ya Msingi Kigurunyembe iliyopo katika Manispaa 

ya Morogoro tarehe 24 Aprili, 2023.

Katibu wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama akiwa na 
wanafunzi darasani wakati wa ziara ya Naibu Katibu 
Mkuu Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (OR – TAMISEMI), Dkt. Charles Msonde katika 
shule ya Msingi Kigurunyembe iliyopo katika Manispaa 

ya Morogoro tarehe 24 Aprili, 2023.

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (OR – TAMISEMI), Dkt. Charles 
Msonde (mwenye tai) akitoa zawadi kwa  wanafunzi baada 
ya kujieleza vizuri kwa lugha ya kiigereza wakati wa ziara 
yake katika shule ya Msingi Kigurunyembe iliyopo katika 

Manispaa ya Morogoro tarehe 24 Aprili, 2023.
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DK. MSONDE AFANYA ZIARA YA KUSHTUKIZA SHULE YA 

MSINGI KIGURUNYEMBE, AINGIA MOJA KWA MOJA DARASANI

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR – TAMISEMI), Dkt. Charles Msonde 
akiongea na wanafunzi darasani wakati alipofanya ziara ya kushtukiza katika shule ya Msingi Kigurunyembe iliyopo 

katika Manispaa ya Morogoro tarehe 24 Aprili, 2023.
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Na Mwandishi wetu – Dodoma.

Watumishi wa Tume ya Utumishi 
wa walimu (TSC) wamepatiwa 
Mafunzo ya Zimamoto na Ulinzi wa 
Mali wakati wa majanga ya moto ili 
kuweza kujilinda pale majanga ya 

moto yanapotokea.
Mafunzo hayo yalitolewa na Maafisa wa Jeshi hilo 

kutoka Ofisi za Zimamoto Makao Makuu – Dodoma 
tarehe 17 Aprili, 2023 katika Ukumbi wa Mikutano 
wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mtaa wa 
Mtendeni jijini Dodoma.

HABARI 24
WATUMISHI TSC WAPATA MAFUNZO YA ZIMAMOTO

Mafunzo ya Zimamoto na Ulinzi wa Mali wakati wa majanga ya moto yakiwa yanaendelea.
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Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) Wilaya ya Ukerewe imetoa mafunzo kwa walimu wa Kata ya 
Namilembe yaliyolenga kutoa elimu juu ya Sheria, Kanuni na taratibu za Utumishi wa Walimu ili 
kuwawezesha walimu kutekeleza majukumu yao kwa kuzingatia Miiko na maadili ya taaluma hiyo.

HABARI 26
TSC UKEREWE WATOA MAFUNZO 

KWA WALIMU KATA YA NAMILEMBE

Wanafuzi wa Shule ya Sekondari Busangumugu 
wakimsikiliza Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC 
Wilaya ya Ukerewe, Mwl. Stephen Kushoka (kulia) 
na Afisa Ajira na Maendeleo ya Walimu wa TSC 
Ukerewe, Mwl. Magreth David mara baada ya 
kutoa mafunzo kwa walimu wa kata ya Namilembe 

yaliyofanyika tarehe 19 Aprili, 2023.

Picha ya pamoja kati ya Maafisa wa TSC Wilaya ya 
Ukerewe na Walimu wa Kata ya Namilembe mara 
baada ya kumaliza mafunzo yaliyolenga kujenga 
uelewa juu ya masuala mbalimbali ya Utumishi wa 
Walimu. Mafunzo hayo yalifanyika tarehe 19 Aprili, 

2023 katika shule ya Sekondari Busangumugu.



Na. Mwandishi Wetu – 
Ngorongoro, Arusha. 

Mkuu wa Wilaya ya 
Iramba Mkoani 
Singida, Suleimani 
Yusuph Mwenda, 
ametimiza ahadi 

yake aliyoitoa kwa Walimu wa 
Shule ya Sekondari Lulumba na 
Tumaini Wilayani Iramba baada 

ya kufanya vizuri kwenye Mitihani 
ya Kidato cha Sita kwa Mwaka 
2022 baada ya Shule hizo kuibuka 
kidedea kuanzia ngazi ya Wilaya, 
Mkoa na Taifa. 

Uongozi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Iramba kupitia Idara ya 
Elimu Sekondari ulitekeleza ahadi 
hiyo ya Mkuu wa Wilaya ya Iramba 
Mkoani Singida Suleimani Yusuph 
Mwenda aliyoitoa kwa vipindi 

viwili tofauti alipohudhuria Siku 
ya Elimu Shule ya Sekondari 
Lulumba pamoja na Siku ya 
Elimu Shule ya Sekondari Tumaini 
iliyofanyika Mwaka 2022 kwa 
kutoa ahadi hiyo ya kuwapeleka 
kupumzika kwenye mbuga 
yoyote watakayoichagua. 

Kwa ahadi hiyo ya Mkuu wa 
Wilaya, Walimu hao walitembelea 
mbuga hiyo kwa lengo la kwenda 
kutalii na kupumzika ikiwa pia ni 
sehemu ya kuongeza hamasa ya 
utalii wa ndani ya nchi kutokana 
na shule zao kufanya vizuri 
mfululizo kwenye matokeo ya 
mitihani ya Kidato Cha Sita. 

Katika ziara hiyo ya 
kutembelea Mbuga ya Wanyama 
ya Ngorongoro; Walimu 17 wa 
Shule za Sekondari za Lulumba na 
Tumaini waliongozana na Maafisa 
watatu kutoka Idara ya Elimu 
Sekondari na Wakuu wa Shule za 
Sekondari 25 ili kuongeza hamasa 
zaidi katika uwajibikaji wa pamoja 
na kuleta tija kwa Wilaya, Mkoa na 
Taifa kwa ujumla.
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HABARI 27
MKUU WA WILAYA YA IRAMBA ATIMIZA 

AHADI YAKE KWA WALIMU KUTEMBELEA 
MBUGA YA WANYAMA NGORONGORO
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HABARI PICHANI 28
MKUU WA WILAYA YA IRAMBA ATIMIZA 

AHADI YAKE KWA WALIMU KUTEMBELEA 
MBUGA YA WANYAMA NGORONGORO



Na. Mwandishi Wetu – 
Dar Es Salaam.
 

Mkurugenzi Mkuu 
wa Taasisi ya Elimu 
Tanzania (TET) leo 
tarehe 19/4/2023 
amezindua rasmi 

maabara ya TEHAMA yenye vifaa 
vya kielektroni vilivyotolewa na 
nchi ya Korea kupitia mradi wa 
KLIC 2022 (Korean E-Learning 
Improvement Cooperation 2022) 
katika shule ya Sekondari Kimbiji 
iliyopo wilaya ya Kigamboni Jijini 
Dar es salaam. 

Katika halfa fupi ya uzinduzi 
wa maabara hiyo Dkt. Aneth 
amewataka walimu kutumia 
vyema teknolojia hiyo katika 
kurahisisha ufundishaji na 
ujifunzaji hasa katika masomo ya 
sayansi. 

Aidha,amewaasa walimu 
kuwaruhusu wanafunzi kutumia 
maabara hiyo kutafuta maarifa 
yatakayowasaidia kupata ujuzi 
mbalimbali. 

“Walimu muwaruhusu 
wanafunzi kutumia vifaa hivyo vya 
kieletroni ili kurahisisha ujifunzaji 
na upatikanaji wa maarifa 
mbalimbali yatakayowasaidia 

wanafunzi kuwa na ujuzi, lengo 
la maabara hii ni kuleta matokeo 
chanya katika shule hii” amesema 
Dkt.Komba. 

Aidha,amemshukuru Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Dkt.Samia Suluhu 
Hassan kwa kuendelea kuboresha 
sekta ya Elimu nchini. 

Awali, Dkt.Komba alikabidhi 
vishkwambi kwa walimu 
20 waliohitimu programu 

ya mafunzo ya KLICK 2022 
yaliyotolewa na nchi ya Korea kwa 
kushirikiana na TET. 

Kwa upande wake , Mwalimu 
Mkuu wa shule ya Sekondari 
Kimbiji Bi.Joyce Ndaona 
ameishukuru serikali kupitia 
TET kwa mafunzo hayo pamoja 
na vifaa vilivyotolewa ambapo 
amesema vitasaidia katika 
ufundishaji na ujifunzaji. 

Mwenyekiti wa kamati ya 
shule hiyo Bwana Joseph Njoka 
amesema muda tulionao sasa ni 
wa kiteknolojia hivyo upatikanaji 
wa vifaa hivyo ni motisha kwa 
walimu na kuahidi vitalindwa na 
kutenda kazi iliyokusudiwa katika 
kuleta matokeo chanya kwa shule. 

Vifaa vilivyokabidhiwa katika 
maabara hiyo ni pamoja na 
“UPS 26,computure Monitor 25, 
system Unit 25,Wirless keyboard 
35,projector moja, scanner 
moja,printer moja, wireless 
mouse 35, headphone 25, electric 
blackboard moja ,webcamera 
26,digital podium moja,wired 
keyboard 25, ,wired mouse 
25,speaker 26,adapter 49 na usb 
flash disk 50”

HABARI 29
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MAABARA YA TEHAMA YAZINDULIWA 
KATIKA SHULE YA SEKONDARI KIMBIJI

Picha ya pamoja ya Kaimu Katibu 
Msaidizi wa TSC Wilaya ya Ukerewe, 
Mwl. Stephen M. Kushoka na walimu 
walioshiriki kikao kazi cha kuelimisha 
walimu juu ya Kanuni za Maadili 
na Utendaji kazi katika Utumishi wa 

Umma.
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HABARI

Na. Mwandishi Wetu – Mwanza. 

Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, amepatiwa Tuzo 
Maalum kwa ajili ya kuleta 

Mapinduzi katika Sekta ya Elimu 
nchini Tanzania. 

Hafla ya kumpongeza 
Mheshimiwa Rais, Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, ilifanyika Aprili 
05, 2023 Jijini Mwanza ambapo 
Umoja wa Maafisa Elimu wa 
Mikoa na Halmashauri (REDEOA) 
walimtunuku Tuzo hiyo maalum 
ambayo ilipokelewa na Mhe. 
Angellah Jasmine Kairuki (Mb), 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais – 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) kwa kutambua 
mchango wake mkubwa wa 
kusimamia, kuipaisha na kupelekea 
mapinduzi makubwa ya elimu 
nchini. 

Katika hafla hiyo Waziri Kairuki 
aliwataka Viongozi wa Elimu 
nchini kutokuchoka kusimamia na 
kuyasemea masuala ya elimu kwani 
wao ndio waliopewa dhamana na 
Watanzania. 

Kairuki alisema njia pekee ya 
kumsaidia Mheshiwa Rais, Dkt. 
Samia Suluhu Hassan, nikwa 
kusimamia kwa weledi Sekta ya 
Elimu ambapo aliwataka Viongozi 
hao kudumisha ushirikiano 
na Wananchi pamoja na 
kuwawajibisha Viongozi wa elimu 

wanaoshindwa kutimiza wajibu 
wao. 

“Kila Afisa Elimu wa Mkoa 
na Halmashauri ahakikishe 
anadumisha ushirikiano na 
Wananchi na Wadau wote wa 
elimu, anasimamia ufundishaji 
na ujifunzaji, Wanafunzi wenye 
mahitaji maalum wanaendelea 
kusaidiwa kwa ukaribu na 
kusimamia vema Miradi ya 
Maendeleo katika Sekta ya Elimu na 
Viongozi wanaoshindwa kutimiza 
wajibu wao wachukuliwe hatua 
bila kuwaonea na bila kuchelewa.” 
Alisema Kairuki. 

Katika Awamu ya Sita ya 
Mheshimiwa Rais, Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, Sekta ya Elimu chini ya Ofisi 
ya Rais - TAMISEMI imefanikiwa 
kuandikisha Wanafunzi wa Awali 
1,500,227 (109%), Darasa la Kwanza 
1,767,586 (108%) na Wanafunzi 

wa Kidato cha Kwanza walioripoti 
wakiwa 1,002,093 (93%). 

Kwa mujibu wa Waziri Kairuki 
mafanikio mengine ni pamoja na 
Ujenzi wa Vyumba vya Madarasa 
8,000 vilivyojengwa kwa Shilingi 
Bilioni 160 ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi 1,076,402 waliofaulu na 
wote kuchaguliwa kwenda shuleni. 

Aidha, kupitia Mradi wa GPE 
LANES mabweni 20 yalijengwa 
kwa Shilingi Bilioni 2, Mabweni 
50 Shilingi Bilioni 4 kwa Mradi wa 
TCRP 5441 na Mabweni tisa (9) 
yalijengwa kwa Shilingi Milioni 960 
kwa fedha za Uhuru mwaka 2022. 

Naye Mwenyekiti wa REDEOA, 
Germana Mng’ao, aliishukuru 
Serikali kwa kurahisisha ufuatiliaji 
na usimamizi wa elimu nchini 
baada ya kupokea magari kwa ajili 
ya Mikoa na Halmashauri, Pikipiki za 
Maafisa Elimu Kata na Vishikwambi 
kwa Walimu wote nchini. 

Katika hafla hiyo mada 
mbalimbali ziliwasilishwa ikiwa 
ni Pamoja na kutolewa kwa 
Tuzo nyingine kwa Mheshimiwa 
Angellah Jasmine Kairuki (Mb), 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais – 
TAMISEMI, kwa kusimamia Sekta 
ya Elimu vizuri, Naibu Katibu Mkuu 
(ELIMU), Ofisi ya Rais – TAMISEMI, 
Dkt. Charles Msonde, Mkurugenzi 
wa Elimu, Ofisi ya Rais – TAMISEMI, 
Mwl. Vicent Kayombo, Mwenyekiti 
wa REDEOA Germana Mng’ao na 
Afisa Elimu wa Mkoa wa Pwani, 
Sarah Mlaki.

• Amefanikisha kuandikishwa kwa Wanafunzi wa Awali 
1,500,227 (109%), Darasa la Kwanza 1,767,586 
(108%) na Wanafunzi wa Kidato cha Kwanza 
walioripoti 1,002,093 (93%); 

• Mafanikio mengine ni pamoja na Ujenzi wa Vyumba 
vya Madarasa 8,000 na Mabweni 79; 

• Kununuliwa na kusambazwa kwa magari ya Elimu 
Mikoa na Halmashauri, Pikipiki za Maafisa Elimu 
Kata na Vishikwambi kwa Walimu wote nchini ili 
kurahisisha ufuatiliaji na usimamizi wa elimu nchini.

REDEOA WAMPA TUZO RAIS SAMIA KWA KULETA 
MAPINDUZI KATIKA SEKTA YA ELIMU NCHINI
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HABARI
SERIKALI YAWAASA VIONGOZI WA ELIMU 

KUFUATILIA VITENDO VYA UKATILI SHULENI
Na. Mwandishi Wetu – Mwanza. 

Serikali imewataka 
Maafisa Elimu wa Mikoa 
na Halmashauri nchini 
kufuatilia vitendo vya 
ukatili vinavyofanywa 

shuleni ili kuboresha mazingira 
salama, rafiki na wezeshi kwa 
Watoto. 

Kauli hiyo ya Serikali ilitolewa 
Aprili 3, 2023 Jijini Mwanza 
na Dkt. Lyabwene Mtahabwa, 
Kamishna wa Elimu wakati wa 
ufunguzi wa Mkutano Mkuu wa 
Mwaka wa Umoja wa Maafisa 
Elimu wa Mikoa na Halmashauri 
Tanzania Bara (REDEOA) ambaye 
alimwakilisha Prof. Adolf Mkenda 
(Mb), Waziri wa Elimu, Sayani na 
Teknolojia. 

Dkt. Mtahabwa alisema 
Sekta ya Elimu inakabiliwa na 
changamoto ya mmomonyoko 
wa maadili, uwajibikaji hafifu na 
ukatili kwa watoto ambapo tafiti 

zinaonyesha kuwa asilimia 60 ya 
ukatili unatokea nyumbani na 
asilimia 40 unatokea shuleni. 

“Zipo baadhi ya changamoto 
zinazoweza kuathiri juhudi za 
Serikali katika kutoa Elimu Bora 
kama vile kumomonyoka kwa 
maadili kwa baadhi ya jamii, 
vitendo vya ukatili kwa watoto 
nje na ndani ya shule, uwajibikaji 
hafifu kwa baadhi ya Watumishi 
katika Sekta ya Elimu.” Alisema 
Dkt. Mtahabwa. 

Dkt. Mtahabwa alisema watoto 
hawapati haki ya kupata likizo, 
hawapewi kazi za mikono ili 
waweze kujitegemea ambapo 
katika hilo aliwataka Viongozi hao 
kusimamia ushirikiano wa jamii 
na shule ili kuleta mabadiliko ya 
elimu kote nchini. 

Akitoa neno la ukaribisho kwa 
Mgeni Rasmi, Dkt. Charles Msonde, 
Naibu Katibu Mkuu (ELIMU), 
Ofisi ya Rais – TAMISEMI, alisema 
baadhi ya shule zimekuwa na 

changamoto ya kukosa wanafunzi 
wanaojiunga na Darasa la Tano 
lakini pia kuwepo kwa wanafunzi 
asilimia 71 waliojiunga na kidato 
cha kwanza mwaka 2022 kukosa 
umahiri wa somo la kiingereza 
hali iliyopelekea kuandaa Mkakati 
Maalum wa kufundishia wenye 
vigezo 22 ikiwa ni pamoja na 
kuimarisha Ufundishaji wa 
Kusoma, Kuandika na Kuhesabu 
(KKK) kwa Darasa la Kwanza na 
pia kuimarisha ufundishaji wa 
Darasa la Tatu. 

Naye Mwenyekiti wa REDEOA 
Bi. Germana Mng’ao, aliishukuru 
Serikali kwa kupeleka Miradi 
ya kuimarisha mazingira ya 
kufundishia na kujifunzia ya 
BOOST (Shule za Msingi) na 
SEQUIP (Sekondari), kuwajengea 
uwezo Walimu wa Sekondari 
zaidi ya 13,000 na kuwapatia 
Walimu vishikwambi nchi nzima 
kuimarisha ufundishaji.
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HABARI 32

Na Mwandishi wetu – 
Morogoro.

Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) 
imeagizwa kuendelea 
kufuatilia na 
kuhakikisha walimu 

wote wenye malalamiko na 
kero mbalimbali wanapatiwa 
ufumbuzi kwa haraka na kwa 
kuzingatia sheria, kanuni na 
taratibu ili waendelee kufanya 
kazi kwa amani na utulivu.

Alisema ili kuwa na elimu bora 
ni lazima walimu wawezeshwe 
kutekeleza majukumu yao vizuri 
ikiwa ni pamoja na katutua 
kero zinazowakabili zikiwemo 
ueleweshaji wa upandishaji 
madaraja, kutolipwa madai 
mbalimbali kwa wakati, 
kutobadilishiwa kazi/cheo kwa 
wakati baada ya kujiendeleza 
na kusisitiza kuwa endapo 
changamoto hizo zitaendelea 
kujitokeza ni rahisi kwa walimu 

kukata tamaa. 
Agizo hilo limetolewa na Waziri 

wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa, 
Angellah Jasmine Kairuki katika 
hotuba yake iliyowasilishwa na 
Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, 
Mhe. Fatma Abubakar Mwassa 
wakati wa kufunga kikao kazi 
cha wadau kilicholenga kufanya 
mapitio ya sheria na kanuni zote 
zinazosimamia mzunguko wa 
mwalimu ili kutoa mwelekeo 
wa usimamizi bora wa utumishi 
wa walimu nchini kilichofanyika 
tarehe 27 Aprili, 2023 mjini 
Morogoro.

“Walimu wanafanya kazi 
kubwa katika nchi hii, licha ya 
jukumu la kufundisha darasani 
ukienda vijijini utakuta wao 
ndio wanasuluhisha migogoro 
ya ndoa, ya ardhi nk, ndio 
wanaotegemewa kutoa ushauri 
bora kwa wanajamii na mambo 
mengine mengi wanayofanya. 
Hivyo, ni lazima tuwahemu 

walimu kwa kuhakikisha maslahi 
yao yanazingatiwa kikamilifu.”

“Kwa kuwa Tume ya Utumishi 
wa Walimu ndiyo iliyopewa 
dhamana ya kusimamia utumishi 
wa mwalimu tangu anapoajiriwa 
hadi anapohitimisha utumishi 
wa umma, natumia fursa 
hii kuwaagiza kufuatilia na 
kuhakikisha walimu wote wenye 
malalamiko na kero mbalimbali, 
kero zao zinapatiwa ufumbuzi 
kwa haraka na kwa kuzingatia 
Sheria, Kanuni na Taratibu,” 
alisema.

Sambamba na hilo, Waziri 
ameiagiza TSC kwa kushirikiana 
na Halmashauri kuweka namna 
bora ya walimu kupata mafunzo 
wakiwa kazini ili kuongeza ufanisi 
wa utendaji kazi huku akieleza 
kuwa ili mwalimu aweze kutoa 
matunda mazuri ni muhimu 
kupatiwa mafunzo ya mara kwa 
mara.

Ameongeza kuwa ni muhimu 
kwa Halmashauri kutenga 

TSC YATAKIWA KUENDELEA KUSHUGHULIKIA 
KERO NA MALALAMIKO YA WALIMU

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Mhe. Fatma Abubakar 
Mwassa akitoa hotuba kwa niaba ya Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Angellah 
Jasmine Kairuki wakati wa kufunga kikao kazi cha 
kupitia Sheria na Kanuni zote zinazosimamia mzunguko 

wa utumishi wa mwalimu tarehe 27 Aprili, 2023.

Mwenyekiti wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Prof. 
Willy Komba akitoa neno la utangulizi wakati wa kufunga 
Kikao Kazi cha Wadau kutoa maoni kuhusu kupitia Sheria 
na Kanuni zote zinazosimamia Utumishi wa Walimu tarehe 
27 Aprili, 2023 mkoani Morogoro katika Ukumbi wa 

Mikutano wa Chuo cha Ualimu (Kigurunyembe).
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HABARI 33

bajeti kila mwaka kwa ajili ya 
mafunzo ya walimu ili angalau 
kila mwaka wawepo walimu 
kadhaa wanaowezeshwa kupata 
mafunzo huku akiielekeza TSC 
kusaidia kutoa elimu kwa walimu 
juu ya mafunzo wanayopaswa 
kupata ili kuongeza ubora katika 
ufundishaji. 

Aidha, ameagiza Tume 
kuhakikisha inatoa elimu 
kwa walimu wapya 13,130 
watakaoajiriwa hivi karibuni 
kabla hawajanza kufundisha 
ili watambue miiko na maadili 
ya kazi ya ualimu kwa lengo 
la kuwasaidia kujiepusha na 
vitendo vya ukiukwaji wa maadili 
ya utumishi wa walimu.

“Serikali yetu kupitia Rais 
wetu mpendwa inajitahidi 
kuhakikisha inaimarisha elimu, 
hata hivyo mafanikio ya azma hii 
yatategemea pia kuwepo kwa 
walimu wanaojituma na wenye 
uadilifu. Natambua Tume ya 
Utumishi wa Walimu inasimamia 

suala zima la maadili kwa walimu, 
hivyo tuendelee kuelimisha na 
kusimamia maadili yao ipasavyo. 
Aidha, kwa walimu wapya 13,130 
watakaoajiriwa hivi karibuni 
mhakikishe mnawaelimisha 
kuhusu Maadili na Miiko ya 
kazi ya ualimu kabla ya kuripoti 
vituoni na kuanza kazi ya malezi 
kwa watoto wetu,” amesema.

Akitoa neno la kumkaribisha 
Mkuu wa Mkoa, Mwenyekiti wa 
TSC, Prof. Willy Komba amesema 
kuwa Kikao kazi hicho kilihusu 
wadau waliobobea katika msuala 
ya sheria, elimu na usimamizi wa 
rasilimali watu na kimechambua 
mambo mbalimbali 
yanayomhusu mwalimu na 
kutoa mwelekeo bora zaidi 
wa usimamizi wa mwalimu na 
utakaomsaidia kuhudumiwa kwa 
ufanisi zaidi.

“Wadau walioko mbele yako ni 
uwakilishi kutoka Wizara/Taasisi 
za Serikali na Taasisi zisizokuwa 
za Serikali ambazo kwa namna 

moja au nyingine zinamgusa 
mwalimu. Ni imani yangu kuwa 
kupitia uwakilishi huu tumeweza 
kuwa na andiko ambalo limebeba 
maudhui ambayo yatatoa 
mwelekeo na ushauri kuhusu 
namna bora ya kusimamia 
utumishi wa mwalimu. Hivyo 
kwa siku hizi nne (24 – 27 
Aprili, 2023) tumetumia uzoefu 
na elimu Mungu aliyotujalia 
katika kufanikisha jukumu hilo 
muhimu,” amesema Prof. Komba.

Kwa upande wake Katibu 
wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama 
alisema Mhe Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania amefanya 
kazi kubwa ya kuboresha sekta 
ya elimu ikiwemo  ujenzi wa 
madarasa kuanzia elimu ya 
awali, Msingi na Sekondari nchi 
nzima, kupitia Sera ya Elimu 
bila malipo madarasa 3,000 kwa 
Shule za Msingi yamejengwa, 
kupitia Mradi wa SEQUIP ambao 
umelenga kuboresha elimu ya 

TSC YATAKIWA KUENDELEA KUSHUGHULIKIA 
KERO NA MALALAMIKO YA WALIMU

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. 
Paulina Nkwama akitoa maelezo  wakati wa kufunga 
Kikao Kazi cha Wadau kutoa maoni kuhusu kupitia 
Sheria na Kanuni zote zinazosimamia Utumishi wa 
Walimu tarehe 27 Aprili, mkoani Morogoro katika 
Ukumbi wa Mikutano wa Chuo cha Ualimu Morogoro 

(Kigurunyembe).

Mtaalamu wa elimu kutoka Benki ya Dunia ambayo 
inafadhili Mradi wa BOOST, Gema Todd akitoa salamu 
kutoka Benki ya Dunia wakati wa kufunga kikao kazi cha 
kupitia Sheria na Kanuni zote zinazosimamia Utumishi 
wa Walimu tarehe 27 Aprili, 2023 katika chuo cha ualimu 

Morogoro kilichopo Manispaa ya Morogoro.
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Sekondari, Shule za Sekondari 
1,026 zinajengwa ambapo kati 
ya shule hizo 282 zimejengwa 
ngazi ya Kata, shule 10 kati ya 
26 za bweni kwa wasichana 
zimejengwa. Aidha,  jumla 
ya shule 184 ikiwa ni shule 
moja katika kila Halmashauri 
zimeidhinishwa zijengwe.

“Serikali imeweza kuwa 
na mradi wa BOOST ambao 
umelenga kuimarisha elimu ya 
Msingi nchini. Mradi huo ambao 
unafadhiliwa na Benki ya Dunia, 
Serikali yetu imepokea kiasi cha 
shilingi za kitanzania Trilioni 1.15 
kwa ajili ya kuimarisha elimu 
ya Awali na Msingi nchini. Hata 
kikao kazi kilichofanyika kwa 
siku nne katika ukumbi huu ni 
uwezesho wa fedha za Mradi 
huo. Naomba nitumie nafasi hii 
kuwashukuru kwa dhati Wadau 
wetu wa Maendeleo wa Benki ya 
Dunia ambao kupitia Mradi wa 
BOOST wamewezesha kiasi hicho 
cha fedha kwa ajili ya kuboresha 
elimu nchini,” alisema Nkwama. 

Katibu huyo aliongeza 

kuwa TSC ni miongoni mwa 
watekelezaji wa shughuli za 
Mradi wa BOOST ambapo 
katika shughuli zilizolengwa 
kutekelezwa na Mradi huo ni 
pamoja na kuhuisha Sheria 
na Kanuni zote zinazohusu 
mzunguko wa Utumishi wa 
Mwalimu kwa ajili ya kuandaa 
utaratibu wa kumhudumia 
mwalimu ambapo Tume katika 
hatua za awali za utekelezaji 
wa shughuli hiyo, Tume iliunda 
kikosi kazi cha wa masuala ya 
sheria, elimu na Utumishi kutoka 
ofisi mbalimbali za Serikali

“Timu hiyo iliundwa na 
wataalamu kutoka Ofisi ya Rais 
Ikulu, Ofisi ya Rais Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora, Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikli za Mitaa, 
Wizara ya Elimu na Sayansi na 
Teknolojia, Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, TSC na Chuo 
Kikuu cha DodomaOR- Ikulu, 
OR- UTUMISHI, OR- TAMISEMI, 
WyEST, AG, TSC na Chuo Kikuu 
cha UDOM. Timu hiyo ndiyo 

iliyotengeneza rasimu ya andiko 
ambayo imepitiwa na Kikao cha 
wadau waliopo mbele yako,” 
alisema. 

Naye mtaalamu wa elimu 
kutoka Benki ya Dunia ambayo 
ndio yenye Mradi wa BOOST 
ambao unaofadhili kazi hiyo, 
Gema Todd amesema Benki ya 
Dunia inaridhishwa na namna 
kazi hiyo ya kufanya mapitio ya 
sheria na kanuni zote zinazohusu 
mwalimu na kutoa mwelekeo 
wa namnabora ya kumsimamia 
mwalimu inavyotekelezwa kwa 
ufanisi na TSC.

“Kwa niaba ya Benki ya Dunia 
ninaipongeza TSC kwa namna 
inavyosimamia kazi hii. Tumefikia 
hatua hii nzuri kwa kufanya kazi 
kwa pamoja, tumesikilizana vizuri 
na tumeelewana. Wote lengo letu 
limekuwa kumwangalia mwamu, 
kuona kuwa ni nini tufanye ili 
mwalimu huyu aweze kutekeleza 
majukumu yake katika namna 
bora zaidi bila kuwa na vikwazo,” 
amesema Todd.

TSC YATAKIWA KUENDELEA KUSHUGHULIKIA 
KERO NA MALALAMIKO YA WALIMU

Baadhi ya washiriki wa Kikao Kazi cha Wadau kutoa maoni kuhusu kupitia Sheria na Kanuni zote zinazosimamia 
Utumishi wa Walimu kilichofanyika Mkoani Morogoro kwa siku nne kuanzia Aprili 24, 2023 katika Ukumbi wa 
Mikutano wa Chuo cha Ualimu Morogoro (Kigurunyembe) wakiwa katika hali ya utulivu wakati wa kufunga kikao 

kazi hicho.
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TSC YATAKIWA KUENDELEA KUSHUGHULIKIA 

KERO NA MALALAMIKO YA WALIMU

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Mhe. Fatma Mwassa 
(katikati) katika picha ya pamoja na baadhi ya wajumbe 
wa Menejimenti na Kamishna wa TSC walioshiriki Kikao 
Kazi cha Wadau cha kutoa maoni kuhusu kupitia Sheria 
na Kanuni zote zinazosimamia Utumishi wa Walimu 
kilichofanyika Mkoani Morogoro.  Pichani, wa pili kutoka 
kushoto ni Mwenyekiti wa TSC, Prof. Willy Komba na 
wa pili kutoka kulia ni Katibu wa TSC, Mwl. Paulina 

Nkwama.

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Mhe. Fatma Mwassa 
(katikati) katika picha ya pamoja na baadhi ya washiriki 
wa Kikao Kazi cha Wadau cha kutoa maoni kuhusu 
kupitia Sheria na Kanuni zote zinazosimamia Utumishi 
wa Walimu kilichofanyika Mkoani Morogoro.  Pichani, 
wa pili kutoka kushoto ni Mwenyekiti wa TSC, Prof. Willy 
Komba na wa pili kutoka kulia ni Katibu wa TSC, Mwl. 

Paulina Nkwama. 

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Mhe. Fatma Mwassa 
(katikati) katika picha ya pamoja na baadhi ya ajumbe 
wa Menejimenti na Kamishna wa TSC walioshiriki Kikao 
Kazi cha Wadau cha kutoa maoni kuhusu kupitia Sheria 
na Kanuni zote zinazosimamia Utumishi wa Walimu 
kilichofanyika Mkoani Morogoro.  Pichani, wa pili kutoka 
kushoto ni Mwenyekiti wa TSC, Prof. Willy Komba na 
wa pili kutoka kulia ni Katibu wa TSC, Mwl. Paulina 

Nkwama.
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TSC YATAKIWA KUENDELEA KUSHUGHULIKIA 

KERO NA MALALAMIKO YA WALIMU

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Mhe. Fatma Mwassa 
(katikati) katika picha ya pamoja na baadhi ya wajumbe 
wa Sekretarieti iliyoandaa kikao kazi cha wadau cha 
kupitia rasimu ya andiko la mapitio ya Sheria na Kanuni 
zote zinazosimamia Utumishi wa Walimu kilichofanyika 
Mkoani Morogoro.  Pichani, wa pili kutoka kushoto ni 
Mwenyekiti wa TSC, Prof. Willy Komba na wa pili kutoka 

kulia ni Katibu wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama.

Mwenyekiti wa TSC, Prof.  Willy Komba akimpokea Mkuu 
wa Moka wa Morogoro, Mhe. Fatma Mwassa (wa kwaza 
kushoto) wakati Mkuu huyo wa Mkoa alipowasili katika 
Chuo cha Ualimu Morogoro kwa ajili ya kufunga kikao 
kazi cha kupitia rasimu ya andiko la mapitio ya Sheria 

na Kanuni zote zinazosimamia Utumishi wa Walimu.

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Mhe. Fatma Mwassa 
(katikati) katika picha ya pamoja na washiriki wenye 
taaluma ya ualimu wakati wa kufunga kikao kazi cha 
kupitia rasimu ya andiko la mapitio ya Sheria na Kanuni 
zote zinazosimamia Utumishi wa Walimu. Pichani, wa 
pili kutoka kushoto ni Mwenyekiti wa TSC, Prof. Willy 
Komba na wa pili kutoka kulia ni Katibu wa TSC, Mwl. 

Paulina Nkwama.

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Mhe. Fatma Mwassa 
(katikati) katika picha ya pamoja na Katibu wa TSC, 
Mwl. Paulina Nkwama na Afisa Elimu Sekondari 
wa Halmashauri ya Wilaya ya Same, Mwl. Neema 
Lemunge mara baada ya kufunga kikao kazi cha kupitia 
rasimu ya andiko la mapitio ya Sheria na Kanuni zote 
zinazosimamia Utumishi wa Walimu tarehe 27 Aprili, 

2023 katika chuo cha Ualimu Morogoro.
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SHULE MPYA ZA KATA 234 ZA MRADI WA 

SEQUIP KUPATA VIFAA VYA MAABARA
Na. Mwandishi Wetu – 
Dodoma.
 

Mradi wa Kuboresha 
Elimu ya Sekondari 
(SEQUIP) umeomba 
k u i d h i n i s h i w a 
Shilingi Bilioni 25.34 

kwa ajili ya kununua vifaa vya 
maabara kwa shule mpya 234 za 
kata na kuendelea na utekelezaji 
wa uboreshaji wa Elimu ya 
Sekondari na shughuli nyengine. 

Hayo aliyasemwa Mhe. 
Anjellah Jasmine Kairuki (Mb), 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais – 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), hivi karibuni 
Bungeni Jijini Dodoma wakati 
akiwasilisha Hotuba ya Makadirio 
ya Mapato na Matumizi ya Ofisi ya 
Rais - TAMISEMI kwa Mwaka wa 
Fedha 2023/24. 

Alifafanua kuwa matumizi 

ya fedha hizo zilizoombwa 
kuidhinishwa na Bunge la Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania ni 
pamoja na kununua vifaa vya 
maabara na kemikali kwa ajili 
ya shule mpya 234 za Sekondari 
za Kata zinazojengwa katika 
Halmashauri mbalimbali hapa 
nchini. 

Waziri Kairuki aliongezea 
kwa kusema kuwa fedha hizo 
pia zimepangwa kununua vifaa 
vya TEHAMA kwa ajili ya shule 
1,000 za Sekondari za Kata kwa 
ajili ya kuboresha ufundishaji na 
ujifunzaji, kufanya ufuatiliaji na 
tathmini ya utekelezaji wa miradi 
katika maeneo ya ujenzi wa shule 
mpya za sekondari, kuwezesha 
utendaji kazi wa Ofisi ya Rais – 
TAMISEMI katika utekelezaji wa 
mradi wa kuboresha Elimu ya 
Sekondari. 

Pia, alisema zitawezesha 

utangazaji wa shughuli 
zinazotekelezwa na Mradi wa 
Kuboresha Elimu ya Sekondari 
(SEQUIP) kwa wananchi ili 
waweze kufahamu jitihada 
zinazofanywa na Serikali katika 
kuboresha Elimu ya Sekondari 
nchini na kuwezesha kuwajengea 
uwezo Watumishi 68 wa Idara 
ya Usimamizi wa Elimu katika 
masuala yanayohusu ufuatiliaji na 
Tathmini ya utekelezaji wa Mradi 
wa Kuboresha Elimu ya Sekondari 
(SEQUIP). 

Aidha, Mheshimiwa Kairuki 
baada ya  kuwasilisha makadirio 
ya mapato na matumizi ya Ofisi 
ya Rais - TAMISEMI kwa Mwaka wa 
Fedha 2023/24 aliliomba Bunge 
kuridhia kuidhinishiwa jumla ya 
Shilingi Trilioni 9.1 kwa ajili ya 
utekelezaji wa shughuli za Ofisi ya 
Rais – TAMISEMI.



Na. Mwandishi Wetu – Mwanza. 

Maafisa Elimu 
wa Mikoa na 
Halmashauri nchini 
w a m e t a k i w a 
k u w a s i m a m i a 

Walimu kwa weledi na busara 
katika kutatua changamoto 
zinazowakabili ili kuleta 
mabadiliko chanya na yenye tija 
katika Sekta ya Elimu nchini. 

Kauli hiyo ya Serikali ilitolewa 
Aprili 4, 2023 Jijini Mwanza na 
Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais 
- TAMISEMI (ELIMU), Dkt. Charles 
Msonde, wakati akitoa maelekezo 
ya Serikali kwa Viongozi hao 
kwenye Mkutano Mkuu wa 
Mwaka wa Maafisa Elimu wa 
Mikoa na Halmashauri Tanzania 
Bara (REDEOA). 

Dkt. Msonde alisema njia pekee 
ya kuleta mabadiliko kwenye 
Sekta ya Elimu ni uwajibikaji 
wa pamoja wa Viongozi katika 

kuwasaidia Walimu kukabiliana 
na changamoto zinazowakabili 
kwenye mazingira yao ya kazi 
kama vile kuwa na Kanuni ya 
Ulipaji wa Madeni ya Walimu 
na kuyakabili masuala yote 
yanayohusiana na rushwa 
sehemu ya kazi. 

“Itakuwa ni kazi ngumu sana 
kwa Walimu kuhubiri mabadiliko 
kama Walimu hawahawa 
hatutawajali. Changamoto za 
Walimu ni nyingi na mazingira 
yao ya utendaji kazi yanahitaji 
sisi tuwasaidie zaidi.” Alisema Dkt. 
Msonde. 

Alisema kuwasimamia Walimu 
katika ufundishaji unaozingatia 
watoto kupata ujuzi ambao 
utaleta matokeo makubwa 
kuliko ufundishaji wa kuzingatia 
kumaliza mada kwa wakati bila 
kuzingatia malengo ya Mkakati 
wa Ufundishaji na vigezo vyake 
22 kama Kusoma, Kuandika na 
Kuhesabu na umahiri katika somo 

la kiingereza kwa wanafunzi wa 
Shule za Msingi na Sekondari. 

Dkt. Msonde aliwapongeza 
Viongozi hao kwa kuongeza 
kiwango cha uwajibikaji wa 
Walimu nchini kutoka asilimia 30 
iliyokuwepo hapo awali mpaka 
asilimia 60 iliyopo hivi sasa. 

Kwa upande wake Mkurugenzi 
wa Elimu, Ofisi ya Rais – 
TAMISEMI, Mwl. Vicent Kayombo, 
alisema kwa hivi sasa Viongozi 
hao wanafuatilia kwa karibu 
ufundishaji wa Walimu shuleni 
lakini pia ili kuboresha Ufuatiliaji 
na Usimamizi wa Elimu tayari 
magari yaliyoagizwa kwa ajili ya 
Seksheni ya Elimu ya Sekondari 
yameshawasili na yatapelekwa 
kwenye maeneo husika. 

Kauli Mbiu ya Mkutano huo kwa 
mwaka 2023 wa REDEOA inasema 
‘Uboreshaji wa Miundombinu ya 
Elimu Unaimarisha Ufundishaji, 
Ujifunzaji na Ustawi wa Walimu 
na Wanafunzi.’

HABARI 38
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Na. Mwandishi Wetu – Dodoma. 

Mkurugenzi Mkuu 
wa Taasisi ya Elimu 
Tanzania (TET), 
Dkt. Aneth Komba, 
amewataka Walimu 

kuhakikisha wanatumia vitabu 
vya kiada na ziada vyenye ithibati 
ya Kamishna wa Elimu. 

Aliyasema hayo hivi karibuni 
Jijini Dodoma wakati akifungua 
Mafunzo Endelevu ya Walimu 
Kazini ya Elimu ya Awali (Watoto 
Wetu Tunu Yetu) kwa Walimu na 
Viongozi wa Elimu yanayotolewa 
na Shirika la “Children in Crossfire.” 

“Walimu ni chachu ya 
mabadiliko katika Elimu hivyo 
nawasisitiza matumizi ya vitabu 
vya kiada na ziada vilivyo na 
ithibati ya Kamishna wa Elimu. 
Ni muhimu sana kutumia vitabu 
hivi kwani kuna vitabu vingi huko 
mtaani vyenye maudhui ambayo 
hayaendani na tamaduni zetu. 
Nasisitiza kila shule itumie vitabu 
vyenye ithibati katika kufundisha 
na kujifunza.” Alisema Dkt. Aneth 

Aidha, aliwaelekeza Walimu 
hao kutumia Maktaba Mtandao 
ya TET ambayo ina vitabu vyote 
vya kiada na ziada, miongozo, 
mihtasari na mitaala. Alieleza 
kuwa maktaba hiyo kwa sasa 
inapatikana bure kwa mtumiaji 
mwenye laini ya simu ya Airtel 
na wapo katika mchakato wa 
kuongea na kampuni nyingine za 
simu ziweze kutoa huduma hiyo 
bure. 

Awali, alilishukuru Shirika la 
Children in Crossfire kupitia mradi 
wa “Watoto Wetu Tunu Yetu” kwa 
kuendelea kuwa wadau muhimu 

katika elimu hususani elimu ya 
awali katika kuboresha mazingira 
ya ujifunzaji. 

Kwa upande wa Mkurugenzi 
wa Shirika la “Children in Crossfire” 
Ndg. Heri Ayubu, alisema kuwa 
mradi huo wa “Watoto Wetu Tunu 
Yetu” unatekelezwa katika mikoa 
mitatu (Mwanza, Morogoro na 
Dodoma), ukiwa na lengo la 
kuendelea kuchangia uboreshaji 
wa utoaji wa Elimu ya Awali 

nchini kwa kushirikiana na wadau 
mbalimbali wa Serikali. 

Alisema kuwa, mwisho wa 
mradi huo wanatarajia kuona 
ongezeko kubwa la wanafunzi 
wenye utayari wa kuingia Darasa 
la Kwanza kwani mafunzo hayo 
yanawashirikisha Walimu wa 
Darasa la Awali, Maafisa Elimu, 
Wadhibiti Ubora na Maafisa 
Taaluma kutoka Wilaya za 
Mpwapwa, Bahi na Dodoma Jiji.

TET YASISITIZA WALIMU KUTUMIA 
VITABU VILIVYO NA ITHIBATI
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Na. Mwandishi Wetu – Mwanza. 

Serikali imewaagiza 
Maafisa Elimu wa Mikoa 
na Halmashauri nchini 
kuongeza nguvu ya 
kusimamia elimu, umahiri, 

ujuzi na maarifa wanayoyapata 
watoto ili kuendelea na masomo 
yao pasipo vizuizi. 

Naibu Katibu Mkuu (ELIMU), 
Ofisi ya Rais – TAMISEMI, Dkt. 
Charles Msonde, aliyasema hayo 
hivi karibuni wakati akifungua 
Mkutano Mkuu wa Mwaka, 2023 
wa Umoja wa Maafisa Elimu wa 
Mikoa na Halmashauri Tanzania 
Bara (REDEOA) Jijini Mwanza. 

“Katika changamoto ambazo 
zinawakabili watoto wetu kule 
shuleni ni ubakaji, ulawiti, usagaji 
na vitu vingine. Sisi Walimu na 
sisi Viongozi wengine wote wa 
Walimu na Walimu wenyewe wote 
nchini tuna dhamana ya kuliweka 
na kulitengeneza Taifa letu kwa 
kuwasimamisha watoto hawa 
wawe na maadili, uzalendo na utu 

wema.” Alisema Dkt. Msonde 
Naibu Katibu Mkuu huyo 

alisema pamoja na kuwepo kwa 
mafanikio ya ufuatiliaji wa elimu 
nchini bado zipo changamoto 
kadhaa ambazo viongozi hao 
wanapaswa kuzishughulikia kwa 
hali na mali ikiwa ni pamoja na 
kufuatilia ufundishaji sio tu eneo 
la Shule bali na Ufundishaji lakini 
pia namna mtoto anavyopata 
umahiri na kumudu masomo 
yake pamoja na wao wenyewe 
kuacha kufuatilia kwa mazoea 
kwani wamepewa dhamana ya 
kuhakikisha Elimu Bora inatokea 
katika Taifa la Watanzania. 

“Bado kabisa ipo changamoto 
ya ufuatiliaji dhaifu miongoni 
mwetu sisi. Watanzania 
wametupa dhamana kufanya 
kazi hii ya kufanya ufuatiliaji 
makini na kuhakikisha Walimu 
wetu wanafundisha kwa weledi 
na ufasaha mkubwa na umahiri 
wa watoto wetu unapatikana.” 
Alisema Dkt. Msonde 

Kwa upande wake Mkurugenzi 
wa Idara ya Usimamizi wa Elimu, 
Ofisi ya Rais – TAMISEMI, Mwl. 
Vicent Kayombo, alisema katika 
mkutano wao huo viongozi hao 
wamekubaliana kuwa baada ya 
kikao kazi hicho watakwenda 
kuongea na Walimu shuleni, 
ikiwa ni matarajio ya kwenda 
kufanya mapinduzi makubwa 
ya ufuatiliaji wa ufundishaji 
wa Walimu darasani lakini pia 
kuendeleza ushirikiano wa kisekta 
kati ya Maafisa Elimu Msingi na 
Sekondari, Wathibiti Ubora, Tume 
ya Utumishi wa Walimu (TSC) na 
wengineo ili kuwa na uelewa wa 
pamoja na kufanya kazi kama 
timu. 

Kikao Kazi hicho cha Mwaka 
cha siku tatu kiliambatana na 
utoaji Tuzo za Viongozi waliofanya 
vizuri na Wadau waliofanikisha 
mkutano huo lengo lake likiwa ni 
kufanya tathmini ya kina na kuja 
na mbinu mbadala katika kutatua 
changamoto za elimu nchini.

VIONGOZI WA ELIMU WATAKIWA KUONDOA 
URASIMU NA VIZUIZI VINAVYOKWAMISHA ELIMU
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